Cr12MoV เทียบกับ D2 เทียบกับ SKD11: ตระกูล D2 ข้ามมาตรฐาน

Cr12MoV, D2 และ SKD11 แบ่งปันมรดกงานเย็นโครเมียม 12% แต่ไม่ใช่สามชื่อสำหรับเหล็กหนึ่งชนิด คู่มือนี้แยกเกรดเทียบเท่าที่แท้จริงออกจากลูกพี่ลูกน้องเก่าและโลหะน้อยกว่า

สามชื่อ เหล็กสองชนิด

ตระกูลงานเย็น 1.5% C – 12% Cr ถูกระบุทั่วโลก แต่มาตรฐานแบ่งเป็นสองรุ่น:

เกรด มาตรฐาน C Cr Mo V ความสัมพันธ์
D2 AISI/ASTM A681 1.40–1.60 11.0–13.0 0.7–1.2 0.5–1.1 เกรดอ้างอิง
SKD11 JIS G4404 1.40–1.60 11.0–13.0 0.8–1.2 0.2–0.5 เทียบเท่าใกล้เคียงกับ D2
1.2379 EN ISO 4957 1.45–1.60 11.0–13.0 0.7–1.0 0.7–1.0 เทียบเท่าใกล้เคียงกับ D2
Cr12Mo1V1 GB/T 1299 1.40–1.60 11.0–13.0 0.8–1.2 0.5–1.1 เทียบเท่าใกล้เคียงกับ D2
Cr12MoV GB/T 1299 1.45–1.70 11.0–13.5 0.4–0.6 0.15–0.3 รุ่นเก่า โลหะน้อยกว่า

ข้อควรระวัง Cr12MoV

Cr12MoV สืบทอดจากสายเหล็กเครื่องมือ 12% Cr ยุคโซเวียต โดยมีโมลิบดีนัมประมาณครึ่งหนึ่งและวานาเดียมประมาณหนึ่งในสามของ D2 ผลในทางปฏิบัติ:

  • การตอบสนองการชุบแข็งทุติยภูมิต่ำกว่าและความเสถียรความแข็งที่บรรลุได้ต่ำกว่าเล็กน้อยที่ 60+ HRC
  • การกระจายคาร์ไบด์หยาบกว่าในหน้าตัดขนาดใหญ่ โดยมีความเหนียวและความสม่ำเสมอการสึกหรอต่ำกว่า
  • มันชุบแข็งและทำงานได้ดีอย่างสมบูรณ์สำหรับแม่พิมพ์ตัดเจาะ ดัด และขึ้นรูปเย็นทั่วไป — ฐานติดตั้งมหาศาลพิสูจน์เช่นนั้น — แต่มันไม่ใช่ตัวแทนเท่ากับ D2 แบบ drop-in สำหรับเครื่องมือระยะยาว สึกหรอสูง

สิ่งที่ "near-equivalent" ยังซ่อน

แม้ในหมู่เกรดเทียบเท่าที่แท้จริง มาตรฐานต่างกันในการทำแถบคาร์ไบด์ที่อนุญาต ความสะอาด และสภาพส่งมอบ; เพดานวานาเดียมต่ำกว่าของ SKD11 ลดความต้านทานการสึกหรอเล็กน้อยเมื่อเทียบกับ D2 ที่มีวานาเดียมสูง รุ่นปรับปรุงด้วยแบรนด์ (D2 ที่หลอม ESR, รุ่นผง และเกรดดัดแปลงเช่น DC53) มีอยู่ precisely เพราะตระกูลฐานทิ้งช่องให้ปรับปรุง

กฎการแทนที่

ปฏิบัติ SKD11, 1.2379 และ Cr12Mo1V1 เป็นจุดเริ่มต้นแลกเปลี่ยนได้สำหรับงาน D2 ตรวจสอบกับใบรับรองโรงงาน ปฏิบัติ Cr12MoV เป็นเกรดแยกและประหยัดกว่า: เหมาะสำหรับการใช้งานของมันเอง แต่เมื่อแบบวาดบอก D2 การจัดหา Cr12MoV โดยไม่มีข้อตกลงของผู้ออกแบบเครื่องมือเป็นการแทนที่ที่ควรเปิดเผย ไม่ใช่สันนิษฐาน

พฤติกรรมการอบชุบทางความร้อน

สมาชิกตระกูลทั้งหมดชุบแข็งในหน้าต่างเดียวกัน — ทำออสเทนไนต์ประมาณ 1020–1050 °C ชุบในน้ำมัน อากาศ หรือก๊าซขึ้นอยู่กับหน้าตัด และอบคืนตัวให้ได้ 58–62 HRC — แต่การตอบสนองต่างตามปริมาณอัลลอย D2 และเกรดเทียบเท่าใกล้เคียงแสดงจุดสูงสุดการชุบแข็งทุติยภูมิเด่นชัดเมื่ออบคืนตัวประมาณ 510–530 °C ซึ่งโรงงานใช้รวมความแข็งสูงกับความเสถียรทางมิติสำหรับเกจและแม่พิมพ์แม่นยำ Cr12MoV ที่มีโมลิบดีนัมและวานาเดียมน้อยกว่า มีการตอบสนองทุติยภูมิแบนกว่าและมักอบคืนตัวต่ำ (ประมาณ 200 °C) สำหรับความแข็งสูงสุด ยอมรับความเหนียวต่ำกว่า ออสเทนไนต์คงเหลือหลังชุบแข็งมีนัยสำคัญทั่วตระกูล; การแช่เย็นหรืออบคืนตัวหลายครั้งเป็นแนวปฏิบัติมาตรฐานสำหรับเครื่องมือแม่นยำ การแยกตัวของคาร์ไบด์ยังขยายตามขนาดแท่ง: ในบล็อกขนาดใหญ่ เกรดเหล่านี้ทั้งหมด — Cr12MoV มากที่สุด — แสดงคาร์ไบด์แถบที่นิยมทิศทางการเจียรหนึ่งและสามารถแยกขอบบาง ซึ่งเป็นเหตุผลที่เครื่องมือหนักระบุในสต็อก forged หรือ ESR และเหตุผลที่ชื่อเกรดในใบรับรองเพียงอย่างเดียวไม่เคยบอกเรื่องทั้งหมด

อัปเดตล่าสุด 2026-11-03. Part of the Steel.Wiki guides — see all guides.