Cr12MoV và D2 và SKD11: Họ D2 qua các tiêu chuẩn

Cr12MoV, D2 và SKD11 chia sẻ di sản làm việc nguội 12% crom nhưng không phải là ba tên cho một loại thép. Hướng dẫn này tách các mác tương đương thực sự khỏi người anh em họ lâu đời hơn, nghèo hợp kim hơn.

Ba tên, hai loại thép

Họ thép làm việc nguội 1.5% C – 12% Cr được quy định trên toàn thế giới, nhưng các tiêu chuẩn chia thành hai thế hệ:

Mác thép Tiêu chuẩn C Cr Mo V Mối quan hệ
D2 AISI/ASTM A681 1.40–1.60 11.0–13.0 0.7–1.2 0.5–1.1 Mác tham chiếu
SKD11 JIS G4404 1.40–1.60 11.0–13.0 0.8–1.2 0.2–0.5 Gần tương đương với D2
1.2379 EN ISO 4957 1.45–1.60 11.0–13.0 0.7–1.0 0.7–1.0 Gần tương đương với D2
Cr12Mo1V1 GB/T 1299 1.40–1.60 11.0–13.0 0.8–1.2 0.5–1.1 Gần tương đương với D2
Cr12MoV GB/T 1299 1.45–1.70 11.0–13.5 0.4–0.6 0.15–0.3 Biến thể lâu đời hơn, nghèo hợp kim hơn

Cảnh báo về Cr12MoV

Cr12MoV xuất phát từ dòng thép dụng cụ 12% Cr thời Liên Xô, với khoảng một nửa molypden và một phần ba vanadium của D2. Hệ quả trong thực tế:

  • Đáp ứng hóa cứng thứ cấp thấp hơn và độ ổn định độ cứng có thể đạt được ở 60+ HRC thấp hơn một chút.
  • Phân bố carbide thô hơn trong các tiết diện lớn, với độ dai và tính nhất quán về mài mòn phần nào thấp hơn.
  • Nó tôi cứng và làm việc hoàn toàn tốt cho các khuôn dập cắt, uốn và tạo hình nguội nói chung — cơ sở lắp đặt khổng lồ chứng minh điều đó — nhưng nó không phải là vật thay thế ngang bằng trực tiếp cho D2 đối với dụng cụ sản xuất dài, mài mòn cao.

Những gì "gần tương đương" vẫn che giấu

Ngay cả giữa các mác tương đương thực sự, các tiêu chuẩn khác nhau về dải carbide cho phép, độ sạch, và điều kiện giao hàng; trần vanadium thấp hơn của SKD11 làm giảm một chút khả năng chống mài mòn so với một mẻ D2 có vanadium cao. Các phiên bản tinh luyện theo thương hiệu (D2 nấu chảy lại ESR, các biến thể bột, và các mác cải biến như DC53) tồn tại chính vì họ cơ sở để lại dư địa cải thiện.

Quy tắc thay thế

Hãy coi SKD11, 1.2379 và Cr12Mo1V1 là các điểm khởi đầu có thể hoán đổi cho nhiệm vụ D2, được kiểm chứng đối chiếu với chứng chỉ nhà máy. Hãy coi Cr12MoV là một mác riêng biệt, kinh tế hơn: tốt cho các ứng dụng của chính nó, nhưng khi một bản vẽ ghi D2, việc cung cấp Cr12MoV mà không có sự đồng ý của nhà thiết kế dụng cụ là một sự thay thế nên được công bố, không nên giả định.

Hành vi nhiệt luyện

Tất cả các thành viên trong họ đều tôi cứng trong cùng một cửa sổ — austenit hóa khoảng 1020–1050 °C, tôi trong dầu, không khí hoặc khí tùy thuộc vào tiết diện, và ram tới 58–62 HRC — nhưng đáp ứng khác nhau theo hàm lượng hợp kim. D2 và các mác gần tương đương của nó cho thấy đỉnh hóa cứng thứ cấp rõ rệt khi ram khoảng 510–530 °C, mà các xưởng sử dụng để kết hợp độ cứng cao với độ ổn định kích thước cho dưỡng và khuôn chính xác. Cr12MoV, với ít molypden và vanadium hơn, có đáp ứng thứ cấp phẳng hơn và thường được ram ở nhiệt độ thấp hơn (khoảng 200 °C) để đạt độ cứng tối đa, chấp nhận độ dai thấp hơn. Austenite dư sau khi tôi là đáng kể trong toàn họ; làm lạnh sâu hoặc ram nhiều lần là thực hành tiêu chuẩn cho các dụng cụ chính xác. Sự thiên tích carbide cũng tăng theo kích thước thỏi: trong các khối lớn, tất cả các mác này — Cr12MoV nhất là — cho thấy carbide dạng dải ưu tiên một hướng mài và có thể làm tách các cạnh mỏng, đó là lý do các dụng cụ hạng nặng được quy định ở phôi rèn hoặc ESR và lý do tên mác trên chứng chỉ một mình không bao giờ kể toàn bộ câu chuyện.

Cập nhật lần cuối 2026-11-03. Part of the Steel.Wiki guides — see all guides.